Nhập khẩu xe gắn máy đã qua sử dụng

Posted by chn

Câu hỏi:

Cá nhân muốn nhập khẩu 1 chiếc xe máy 2 thì hiệu yaz125 (tạm ngừng nhập khẩu) từ Indonesia về Việt Nam thì cần làm những thủ tục gì và làm thủ tuc ở đâu? Hiện tại giá xe ở Indonesia là 5000 USD. Vậy nếu nhập khẩu về Việt Nam thì tất cả những khoản thuế phải đóng là bao nhiêu?

nhap-khau-xe-may-cu
Ảnh minh họa

Trả lời của HQ:

1. Điều kiện, thủ tục nhập khẩu:

Căn cứ phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ thì mặt hàng mô tô, xe gắn máy đã qua sử dụng thuộc Danh mục hàng hóa cấm nhập khẩu.

Căn cứ Khoản 2 Điều 3 Thông tư 143/2015/TT-BTC ngày 11/09/2015 của Bộ Tài chính quy định:

“Điều 3. Điều kiện xe ô tô, xe găn máy nhập khẩu, tạm nhập khẩu

2. Đối với xe gắn máy:

a) Xe gắn máy nhập khẩu, tạm nhập khẩu là xe chưa qua sử dụng.

b) Xe gắn máy đảm bảo quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe mô tô, xe găn máy (QCVN14: 2011/BGTVT).

c) Xe găn máy phải thuộc loại được phép đăng ký, lưu hành tại Việt Nam (trừ trường hợp nhập khẩu, tạm nhập khẩu không đăng ký, lưu hành để làm mẫu, trưng bày, giới thiệu sản phẩm, triễn lãm, nghiên cứu, thử nghiệm).”

Theo quy định, mặt hàng xe mô tô, gắn máy đã qua sử dụng không được phép nhập khẩu. Cá nhân chỉ được nhập khẩu xe mô tô, gắn máy mới 100% nếu đáp ứng các quy định trên.

Thủ tục cấp giấy phép nhập khẩu và thủ tục nhập khẩu được quy định cụ thể tại Điều 4, Điều 5 Thông tư 143/2015/TT-BTC ngày 11/09/2015 của Bộ Tài chính.

3. Thuế nhập khẩu:

Đề nghị cá nhân căn cứ thực tế hàng hóa nhập khẩu để áp mức thuế suất phù hợp:

Mặt hàng xe mô tô, xe gắn máy có dung tích xilanh ≤ 125 cm3 khi nhập khẩu sẽ chịu thuế nhập khẩu và thuế giá trị gia tăng:

– Thuế suất thuế nhập khẩu: Áp dụng Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi ban hành kèm theo Thông tư 182/2015/TT-BTC ngày 16/11/2015 của Bộ Tài chính.

– Thuế suất thuế GTGT: 10%.

 

Nguồn: dncustoms – vận chuyển quốc tế

Trả lời

error: Content is protected !!