Vướng mắc về thuế nhập khẩu ô tô mới từ 16 chỗ trở lên

Công ty Tnhh TM Thiên Kim có câu hỏi về thuế nhập khẩu ô tô mới từ 16 chỗ trở lên Như sau:

Tôi muốn biết thuế nhập khẩu ô tô mới từ 16 chỗ trở lên có mức thuế nhập khẩu và thuế tiêu thụ đặc biệt là bao nhiêu?. Và cho hỏi vào thời điểm này nhập ô tô mới thì Thông tư số 20 còn sử dụng nữa không?. Khi nhập khẩu xe ô tô có phải hợp đồng ủy quyền của hãng xe ô tô nữa không?.

Vướng mắc về thuế nhập khẩu ô tô mới từ 16 chỗ trở lên

Vướng mắc về thuế nhập khẩu ô tô mới từ 16 chỗ trở lên. Ảnh minh họa

Vướng mắc về thuế nhập khẩu ô tô mới từ 16 chỗ trở lên được trả lời như sau:

1. Về thuế khâu nhập khẩu đối với xe ô tô mới từ 16 chỗ trở lên:

Ô tô loại chở 10 người trở lên, kế cả lái xe thuộc nhóm 8702. Mức thuế suất khác nhau tuỳ theo từng mã HS cụ thể:

– Thuế suất thuế nhập khẩu:

Công ty tham khảo vào Biểu thuế xuất nhập nhập khẩu ban hành kèm Nghị định 122/2016/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 01/09/2016). Trong trường hàng hoá có xuất xứ từ nước hoặc nhóm nước có ký kết Hiệp định thương mại về ưu đãi thuế quan với Việt Nam. Thì thuế suất áp dụng theo mức thuế suất ưu đãi đặc biệt theo quy định của từng Hiệp định.

– Về thuế GTGT:

Công ty tham khảo Thông tư số 83/2014/TT-BTC ngày 26/06/2014 của Bộ Tài chính. Hướng dẫn thực hiện thuế giá trị gia tăng theo danh mục hàng hóa nhập khẩu Việt Nam.

– Thuế TTĐB:

Đối với ô tô chở người dưới 24 chỗ thuộc đối tượng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt. Mức thuế suất thuế tiêu thụ đặc biệt tuỳ theo từng loại xe. Đề nghị Công ty tham khảo Biểu thuế tiêu thụ đặc biệt ban hành kèm Luật thuế tiêu thụ đặc biệt năm 2008. Đã được sửa đổi bổ sung tại Luật sửa đổi bổ sung một số Điều của Luật Thuế GTGT. Luật thuế TTĐB và Luật Quản lý thuế năm 2016.

2. Về Thông tư số 20/2011/TT-BCT ngày 12/05/2011:

Thông tư số 20/2011/TT-BCT ngày 12/05/2011 của Bộ Công Thương. Quy định bổ sung thủ tục nhập khẩu xe ô tô chở người loại từ 9 chỗ ngồi trở xuống. Đã được sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 04/2017/TT-BCT ngày 09/3/2017. Theo đó, Thông tư số 04/2017/TT-BCT ngày 09/3/2017 chỉ bãi bỏ Khoản 2 Điều 1 của Thông tư số 20/2011/TT-BCT ngày 12/05/2011. Như vậy, quy định khoản 1 Điều 1 Thông tư số số 20/2011/TT-BCT ngày 12/05/2011 vẫn còn hiệu lực thực hiện. Cụ thể:

Điều 1: Thủ tục nhập khẩu bổ sung:

Thương nhân nhập khẩu xe ô tô chở người loại từ 9 chỗ ngồi trở xuốg vận chuyển quốc tế vào Việt Nam. Khi làm thủ tục nhập khẩu, ngoài việc thực hiện các quy định hiện hành. Phải nộp bổ sung những Giấy tờ sau cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

1. Giấy chỉ định hoặc Giấy uỷ quyền là nhà nhập khẩu. Nhà phân phối của chính hãng sản xuất, kinh doanh loại ô tô đó. Hoặc hợp đồng đại lý của chính hãng sản xuất, kinh doanh loại ô tô đó. Đã được cơ quan đại diện ngoại giao Việt Nam ở nước ngoài hợp pháp hoá lãnh sự. Theo quy định của pháp luật tại: 01 (một) bản sao có xác nhận và đóng dấu sao y bản chính của thương nhân.

Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.

 

Theo Dncustoms

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Scroll To Top